TRÁCH NHIỆM DÂN SỰ DO CÔNG TRÌNH XÂY DỰNG GÂY RA: TRẺ LEO LÊN TƯỜNG ĐỔ LÀM GÃY CHÂN TRẺ, CHỦ BỨC TƯỜNG PHẢI BỒI THƯỜNG?

MINH NGUYÊN

Bà T. (ngụ xã Bắc Sơn, huyện Trảng Bom, Đồng Nai) đang không vui vì đứa con trai 10 tuổi của mình bị tường rào nhà hàng xóm sập đè gãy chân. Bà chưa biết có nên kiện đòi người hàng xóm bồi thường hay không.

Tường xây đã lâu

Cuối tháng 5-2008, con bà T. cùng nhiều đứa trẻ khác sang nhà ông B. chơi. Lúc đó, bọn trẻ đứng gần bức tường rào cao khoảng 1 m được ông B. xây dựng đã lâu. Được một lúc, con bà T. leo lên bức tường cũ trên và đột nhiên bức tường đổ sập xuống đè lên người thằng bé… Nếu những đứa bé khác không bị sao cả thì con bà T. đã bị gãy xương chân phải, đứt mạch máu chủ, phải nằm bệnh viện gần hai tháng. Bà T. đã chi phí gần năm triệu đồng để điều trị nhưng đến giờ chân con bà vẫn chưa lành hẳn.

Sau khi sự cố xảy ra, bà T. có đến nhà ông B. để nói chuyện phải trái. Lấy lý do chủ bức tường phải hoàn toàn chịu trách nhiệm đối với các thiệt hại liên quan, bà T. đề nghị ông B. hỗ trợ tiền thuốc men. Tuy nhiên, ông B. đã từ chối bồi thường. Theo ông B., con bà T. có lỗi vì đã leo lên bức tường khiến nó bị đổ. Ông chưa bắt đền bà T. đã là may rồi…

Có phải bồi thường?

Viện dẫn Điều 604 Bộ luật Dân sự, luật sư Nguyễn Văn Hậu (Đoàn luật sư TP.HCM) cho rằng “bà T. khó lòng đòi bồi thường!”. Theo điều luật này, trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng chỉ phát sinh khi có đầy đủ các yếu tố sau đây: Phải có thiệt hại xảy ra; phải có hành vi trái pháp luật; phải có mối quan hệ nhân quả giữa thiệt hại xảy ra với hành vi trái pháp luật; phải có lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý của người gây thiệt hại. Ở trường hợp này, tuy có thiệt hại nhưng không có hành vi trái pháp luật và chính nạn nhân lại có lỗi. Cụ thể, bức tường không phải tự sập đổ mà do con bà T. trèo lên khiến tường bị sập. Nếu nạn nhân không tác động vào bức tường thì có thể tai nạn đã không xảy ra…

Đồng tình, tiến sĩ Nguyễn Hoài Phương – giảng viên trường đại học Luật TP.HCM cũng cho rằng: Nếu bức tường tự nhiên bị sập do quá cũ kỹ thì chủ nhà mới phải bồi thường cho thằng bé bị tường đè trúng. Ngược lại, nếu thằng bé có lỗi làm cho tường sập thì bà T. phải cố gắng khắc phục hậu quả chứ không thể bắt đền ai. Theo lẽ phải có trách nhiệm trông coi con nhỏ cẩn thận, bà T. lại để đứa bé làm hư, đổ tài sản của người khác…

SOURCE: BÁO PHÁP LUẬT TPHCM

Trích dẫn từ: http://www.phapluattp.vn/news/ban-doc/view.aspx?news_id=223014

(Tên bài viết thay đổi do Civillawinfor)

Advertisements

Gửi phản hồi

%d bloggers like this: